บริเวณปากซอยสุขุมวิท 42 (กล้วยน้ำไท) ด้านทิศตะวันออกของสามแยกเอกมัย จุดบรรจบถนนเอกมัย (ถนนสุขุมวิท 63) และถนนสุขุมวิท ในพื้นที่แขวงพระโขนงเหนือ เขตวัฒนา และแขวงพระโขนง เขตคลองเตย กรุงเทพมหานคร
ในการเดินทางไปยังสถานีเอกมัยโดยรถโดยสารประจำทางมีทั้งหมด 16 สาย
○
ถนนสุขุมวิท 16 สาย
- 2, 23, ปอ.23, 25, ปอ.25, 38, 40, ปอ.40, 48, 71, ปอ.72, 98, 501, 508, 511, 513
•
หมายเหตุ : สาย 71 เดินรถทิศทางเดียว จากสามแยกพระโขนง-ซอยสุขุมวิท 42-ถนนสุขุมวิท-สถานีเอกมัย-วัดธาตุทอง-สามแยกพระโขนง
การเดินทางโดยรถไฟฟ้า BTS
•
สายสุขุมวิท
- จากสถานีหมอชิต
- จากสถานีแบริ่ง
CEN สถานีสยาม
•
สายสีลม
- จากสถานีบางหว้า
- จากสถานีสนามกีฬาแห่งชาติ
สถานที่ใกล้เคียง
- สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพ (เอกมัย)
- ศูนย์วิทยาศาสตร์เพื่อการศึกษา ท้องฟ้าจำลองกรุงเทพ และ พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์
- สถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
- สำนักงานยูเนสโก กรุงเทพฯ
- โรงเรียนปทุมคงคา
- โรงเรียนดาราคาม
- โรงเรียนนานาชาติเอกมัย และ โรงเรียนแอ๊ดเวนตีสเอกมัย
- โรงเรียนศรีวิกรม์ โรงเรียนศรีวิกรม์บริหารธุรกิจ และ โรงเรียนศรีวิกรม์คอมพิวเตอร์และภาษา
- วัดธาตุทอง และ โรงเรียนมัธยมวัดธาตุทอง
- โรงพยาบาลสุขุมวิท
- ศูนย์บริการลูกค้า บริษัท ที โอ ที จำกัด (มหาชน) : สุขุมวิท 65 (อาคารชุมสายชัยพฤกษ์)
- สถานเอกอัครราชทูตสาธารณรัฐมอลตา ประจำประเทศไทย
- มหาวิทยาลัยกรุงเทพ วิทยาเขตกล้วยน้ำไท
- บริษัท สุขุมวิท ฮอนด้า ออโตโมบิล จำกัด
- ร้านศึกษาภัณฑ์พาณิชย์ท้องฟ้าจำลอง
- โรงภาพยนตร์เมเจอร์ซีนีเพล็กซ์ สาขา สุขุมวิท
- ร้านสหกรณ์กรุงเทพ จำกัด
- เกตเวย์ เอกมัย
- บิ๊กซี เอกมัย
- อาคารณุศาศิริ
- อาคาร 42 ทาวเวอร์ (ซอยสุขุมวิท 42)
- อาคารสรชัย (ถนนเอกมัย)
- อาคาร เอส เอส พี ทาวเวอร์ 1 (ถนนเอกมัย)
- พาร์ค เลน เอกมัย
รายชื่อสถานีรถไฟฟ้า BTS อื่นๆ
-
ศูนย์กลาง CEN สยาม
○
สายสุขุมวิท มุ่งหน้าไปสถานีหมอชิต
-
N1 สถานีราชเทวี
-
N2 สถานีพญาไท
-
N3 สถานีอนุสาวรียชัยสมรภูมิ
-
N4 สถานีสนามเปา
-
N5 สถานีอารีย์
-
N7 สถานีสะพานควาย
-
N8 สถานีหมอชิต
○
สายสุขุมวิท มุ่งหน้าไปสถานีแบริ่ง
-
E1 สถานีชิดลม
-
E2 สถานีเพลินจิต
-
E3 สถานีนานา
-
E4 สถานีอโศก
-
E5 สถานีพร้อมพงษ์
-
E6 สถานีทองหล่อ
- E7 สถานีเอกมัย
-
E8 สถานีพระโขนง
-
E9 สถานีอ่อนนุช
-
E10 สถานีบางจาก
-
E11 สถานีปุณณวิถี
-
E12 สถานีอุดมสุข
-
E13 สถานีบางนา
-
E14 สถานีแบริ่ง
○
สายสีลม มุ่งหน้าไปสถานีสนามกีฬาแห่งชาติ
-
W1 สถานีสนามกีฬาแห่งชาติ
○
สายสีลม มุ่งหน้าไปสถานีบางหว้า
-
S1 สถานีราชดำริ
-
S2 สถานีศาลาแดง
-
S3 สถานีช่องนนทรี
-
S5 สถานีสุรศักดิ์
-
S6 สถานีสะพานตากสิน
-
S7 สถานีกรุงธนบุรี
-
S8 สถานีวงเวียนใหญ่
-
S9 สถานีโพธิ์นิมิตร
-
S10 สถานีตลาดพลู
-
S11 สถานีวุฒนากาศ
-
S12 สถานีบางหว้า
เส้นทางที่เปิดให้บริการ
http://www.bts.co.th/customer/th/02-route-current_new.aspx
ที่อยู่
ซอยสุขุมวิท 42 ถนนสุขุมวิท 63 แขวงพระโขนงเหนือ, เขตวัฒนา, , กรุงเทพมหานคร,
วันและเวลาเปิด-ปิด
ทุกวัน 06.00-00.30